Chào nhé, 12! Sign-up-box

Chào nhé, 12! Sign-up-box

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Chào nhé, 12!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
silver
Thành viên Vip
Thành viên Vip
silver

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 206
Birthday : 10/01/1993
Zigzag Point : 273228
Cảm ơn : 36
Cung : Capricorn

Chào nhé, 12! _
Bài gửiTiêu đề: Chào nhé, 12!   Chào nhé, 12! Icon_minitimeSun Sep 26, 2010 11:17 am

Chúng tôi đã thôi nghe thấy tiếng ve giữa buổi học hè. Thời gian trôi nhanh, và cứ thế, những trăn trở về công cha nghĩa mẹ, về học tập, về tương lai, về những dự định...dần dày lên trong trí nghĩ của mỗi đứa. Vì không lâu nữa thôi, chúng tôi sẽ chính thức trở thành những cô cậu học sinh cuối cấp.

Là những "tân 12" nhưng đôi khi chúng tôi vẫn thấy bất ngờ đến lạ! Mỗi đứa một vóc dáng, người cao to, người thấp nhỏ, vậy mà đứa nào đứa nấy cũng đều thấy mình dường như hãy còn... bé bỏng. Sau lưng mình, đã là mười một năm ngồi trên ghế nhà trường. Khoảng thời gian đó không quá dài so với cuộc đời, nhưng lại chất chứa nhiều ý nghĩa của gần một quãng đời học sinh. Thi thoảng lại có đứa ngồi chống cằm, nói vu vơ: "12 rồi sao?", để người ngồi cạnh bên tiếp lời: "Ờ, nhanh thiệt! Gắng lên, một năm nữa là được tung ta tung tăng thoải mái rồi, ha?".

Chào nhé, 12! 5

Chuẩn bị lên 12, nghĩa là chúng tôi bắt đầu quen hơn với việc tìm hiểu các trường ĐH, dò điểm chuẩn, trả lời thường xuyên về nguyện vọng của mình, hỏi han kinh nghiệm thi cử của các anh chị đi trước, và dĩ nhiên không thể giật mình thoảng thốt khi nghe ai đó bảo rằng: "12 rồi đó nghen!"...

Năm cuối cấp không đơn thuần chỉ mang ý nghĩa riêng cho tương lai của bản thân. Còn đó niềm tin yêu của bố mẹ, còn đó sự chờ mong ở những người thân quen.... Giữa nhiều lựa chọn lẫn lời khuyên từ nhiều hướng, những học sinh sắp lên 12 lắm lúc thấy mình lọt thỏm hẳn giữa biết bao xôn xao của việc học tập, thi cử.

Chào nhé, 12! 5

Tuy vậy, nghĩ suy về trách nhiệm của mình không phải là tự tạo quá nhiều áp lực, mà đơn giản chỉ là giúp bản thân hiểu rõ hơn những gì mình cần làm, để mai này không hối hận với điệp khúc "giá như...", để thấy con đường tương lai như gần hơn. Khi người ta chuẩn bị lên 12, là khi người ta thấy mình thường bắt tay lên trán suy nghĩ...chuyện tương lai...

Các anh chị đi trước thường nói với chúng tôi rằng: "Năm cuối cấp vui và ý nghĩa nhất đấy! Gắng mà trân trọng, nhé!", "12 rồi, lo học nhưng cũng đừng có...quên chơi nghe, không mai mốt hối không kịp à nha!"...Và mỗi lần như thế, tân 12 lại "Dạ" gọn lỏn, miệng toe toét cười và mắt chợt sáng long lanh, thấy sao những tháng ngày phía trước dù lắm khó khăn, nhưng vẫn thật đáng mong chờ.

Chào nhé, 12! 5

Những ai có cảm tình với hai tiếng "sinh viên" nhất nhỉ? Chắc có lẽ, không ai khác, là những tân 12. Chúng tôi thường tự hỏi mình: "Bao giờ mình thành sinh viên?". Khi người ta chuẩn bị lên 12, là khi người ta thấy nhiệt huyết của tuổi trẻ nhiều dần lên trong tim mình...

Và rồi, khi tiếng trống khai trường vang lên, có bao nhiêu học sinh 12 thấy tim mình vời vợi và chộn rộn những xúc cảm, mơ ước ở tương lai? Bởi ước mơ nâng tâm hồn và ý chí lên phơi phới nên cảm xúc dạt dào đến muốn bật ra thành hai tiếng quá đỗi trìu mến: "12 ơi!"...

[/i]
tiengset95
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
tiengset95

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 15
Birthday : 16/08/1992
Zigzag Point : 250432
Cảm ơn : 7
Cung : Leo

Chào nhé, 12! _
Bài gửiTiêu đề: Re: Chào nhé, 12!   Chào nhé, 12! Icon_minitimeSun Sep 26, 2010 10:32 pm

Bài này bé nào đưa lên vậy,đúng là chuyên văn có khác viết xúc động đói bụng muốn chết luôn,hehehe. Hình ''tụi bây''' nhố nhố nhìn cũng tạm tạm.hjhjj
Kevin Pun
Thành viên Vip
Thành viên Vip
Kevin Pun

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 194
Birthday : 10/04/1993
Zigzag Point : 268998
Cảm ơn : -2
Sở thích : Muzik K-pop
Cung : Aries

Chào nhé, 12! _
Bài gửiTiêu đề: Re: Chào nhé, 12!   Chào nhé, 12! Icon_minitimeMon Sep 27, 2010 8:02 pm

Bài hay thật đó, quá cảm động! Nhưng seo ko có hình Tổ 3 nhỉ??? Chào nhé, 12! 866889
Sponsored content

Chào nhé, 12! _
Bài gửiTiêu đề: Re: Chào nhé, 12!   Chào nhé, 12! Icon_minitime

Chào nhé, 12!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang